Political Science Webboard
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ป.โทร รปศ.

Go down

ป.โทร รปศ. Empty ป.โทร รปศ.

ตั้งหัวข้อ  จำ Tue Sep 15, 2009 1:10 am

อยากทราบว่า การที่จะเรียนต่อ ป.โท รปศ.จบปริญญาตรี ทุกสาขาวิชาฯ จะเข้าเรียนได้ไหมครับ
ตอบผ่าน mail. jamlong_b@hotmail.com

จำ
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

ป.โทร รปศ. Empty สวัสดีครับ

ตั้งหัวข้อ  comenone Sun Nov 06, 2011 6:05 am

ขออนุญาติตอบนะครับ แต่แอบเห็นคำถาม ถามมาตั้งแต่ปี 2009 แล้ว คิดว่าป่านนี้ คุณผู้ถามคงได้รับคำตอบไปแล้ว ยังไงหวังว่าข้อมูลที่จะตอบครั้งนี้คงจะเป็นประโยชน์ต่อผู้ที่สนใจจะศึกษาต่อในสาขานี้ไม่มากก็น้อยนะครับ สำหรับการสอบเข้าศึกษาต่อในระดับปริยญาโท(ภาคปกติ) สาขา รปศ. นั้น จากประสบการณ์ที่ได้เห็นรุ่นน้องที่ได้เข้ามาเรียนกัน มีอยู่หลายสาขาด้วยกัน ไม่ได้จำกัดวุฒิ ว่าจะต้องจบปอตรีวุฒิใดวุฒิหนึ่ง แต่หากเป็นสาขาประเภทสังคมศาสตร์อาจจะได้เปรียบกว่าในกรณีการสอบข้อเขียนและการสอบสัมภาษณ์ ซึ่งต้องอาศัยความรู้ด้านสังคมศาสตร์และทฤษฎีทาง รปศ.(บริหารรัฐกิจ) รวมไปถึง ข้อมูลข่าวสาร เหตุการณ์ในปัจจุบันอยู่บ้าง แล้วก็มีสอบด้านภาษาอังกฤษด้วยครับ ซึ่งสาขาอื่นสามารถสอบได้ แต่ก็ต้องเตรียมเนื้อหาดังที่ได้เกริ่นไปเพื่อนำไปสอบพอสมควรครับ ขอให้โชคดีครับ

comenone

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน